เมื่อเปรียบเทียบP275N และเหล็กกล้าภาชนะรับความดัน P355N ผู้ซื้อจำนวนมากมักนิยมใช้ P355N เนื่องจากมีความแข็งแรงสูงกว่า

P275N
สำหรับการใช้งานภาชนะรับความดันส่วนใหญ่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งภายใต้สภาวะการทำงานมาตรฐาน แผ่นเหล็กภาชนะรับความดัน P275N ไม่เพียงแต่เพียงพอเท่านั้น - แต่ยังเป็นตัวเลือกที่มีประสิทธิภาพและคุ้มค่าที่สุด-อีกด้วย
ที่ Gnee Steel เราจัดหาทั้งสองเกรด แต่ลูกค้าส่วนใหญ่เลือก P275N ในท้ายที่สุดหลังจากประเมินความต้องการที่แท้จริงของพวกเขา เหตุผลง่ายๆ คือ ตอบสนองความต้องการด้านประสิทธิภาพโดยไม่ต้องเพิ่มต้นทุนโดยไม่จำเป็น
ข้อมูลจำเพาะของแผ่นเหล็ก P275N กับ P355N
| รายการ | P275N | P355N |
|---|---|---|
| มาตรฐาน | ห้องน้ำในตัว 10028-3 | ห้องน้ำในตัว 10028-3 |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | มากกว่าหรือเท่ากับ 275 MPa | มากกว่าหรือเท่ากับ 355 MPa |
| ความต้านแรงดึง | 390 – 530 เมกะปาสคาล | 490 – 630 เมกะปาสคาล |
| เงื่อนไขการจัดส่ง | ทำให้เป็นมาตรฐาน | ทำให้เป็นมาตรฐาน |
| การใช้งานทั่วไป | ภาชนะรับความดันมาตรฐาน | ระบบแรงดันสูง- |
ใช่ P355N แข็งแกร่งกว่า แต่ความแข็งแกร่งเพียงอย่างเดียวไม่ได้กำหนดคุณค่า
P355N ให้ผลผลิตสูงกว่าประมาณ 29% ซึ่งฟังดูน่าสนใจ อย่างไรก็ตาม ในสถานการณ์จริง-หลายๆ สถานการณ์:
- ถังเก็บน้ำ
- ภาชนะบรรจุสารเคมี
- หม้อต้มภายใต้แรงดันปกติ
- เรืออุตสาหกรรมทั่วไป
แอปพลิเคชันเหล่านี้ไม่ได้ใช้จุดแข็งพิเศษนั้นอย่างเต็มที่ นี่คือสาเหตุที่ P275N ได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางว่าเป็นตัวเลือกทางวิศวกรรมเริ่มต้นสำหรับสภาวะแรงดันมาตรฐาน
ส่วนต่างต้นทุนของ P275N และ P355N
ต้นทุนวัสดุมักเป็นปัจจัยชี้ขาดที่สุดในการจัดซื้อ
| ปัจจัย | P275N | P355N |
|---|---|---|
| ราคาฐาน | ต่ำกว่า | สูงกว่า |
| ความแตกต่างของต้นทุน | - | +10% ถึง +25% |
| ผลกระทบต่อการสั่งซื้อจำนวนมาก | ประหยัดมากขึ้น | สูงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด |
สำหรับโครงการขนาดใหญ่ ความแตกต่างนี้อาจแปลเป็น:
- ประหยัดเงินไปได้เป็นพันถึงหมื่น
- อัตรากำไรขั้นต้นที่ดีขึ้น
- ราคาโครงการที่แข่งขันได้มากขึ้น
หากโครงการของคุณไม่ต้องการความแข็งแกร่งที่สูงกว่า การเลือก P355N จะกลายเป็นภาระทางการเงินที่ไม่จำเป็น
ข้อดีของเหล็กภาชนะรับความดัน P275N และ P355N
จากมุมมองของการผลิต P275N ให้ประโยชน์ที่ชัดเจน
| ด้าน | P275N | P355N |
|---|---|---|
| ความสามารถในการเชื่อม | ยอดเยี่ยม | ดีมาก |
| อุ่นเครื่อง | น้อยที่สุด | บางครั้งก็จำเป็น |
| ความยากในการประมวลผล | ต่ำกว่า | สูงกว่า |
| ประสิทธิภาพ | เร็วขึ้น | ปานกลาง |
ในสภาพแวดล้อมการผลิตจริง นี่หมายถึง:
P275N ช่วยคุณ:
- ลดเวลาในการเชื่อม
- อัตราข้อบกพร่องที่ต่ำกว่า
- ปรับปรุงประสิทธิภาพการผลิต
ปัจจัยเหล่านี้ช่วยลดต้นทุนการผลิตและระยะเวลาของโครงการได้โดยตรง
การใช้เหล็กภาชนะรับความดัน P275N และ P355N
P275N ใช้กันอย่างแพร่หลายใน:
- ถังเก็บน้ำมันและก๊าซ
- เรือปิโตรเคมี
- หม้อไอน้ำอุตสาหกรรม
- ภาชนะรับความดัน
แอปพลิเคชันเหล่านี้จัดลำดับความสำคัญ:
- ความน่าเชื่อถือ
- การควบคุมต้นทุน
- ความง่ายในการผลิต
สำหรับเงื่อนไขเหล่านี้ P275N ให้ประสิทธิภาพที่เพียงพอโดยสมบูรณ์โดยไม่มี-ข้อกำหนดจำเพาะ
การเลือกวัสดุโดยทั่วไปมีสองวิธี:
| กลยุทธ์ | ผลลัพธ์ |
|---|---|
| เลือกเกรดสูงสุด (P355N) | ต้นทุนสูงกว่า เกิน-ข้อกำหนด |
| เลือกเกรดที่เหมาะสม (P275N) | ต้นทุนและประสิทธิภาพที่สมดุล |
วิศวกรและผู้ซื้อที่มีประสบการณ์มักไม่ค่อยเริ่มต้นด้วยเกรดสูงสุด
แต่จะเริ่มต้นด้วย P275N เป็นพื้นฐาน และอัปเกรดเฉพาะเมื่อ:
- ข้อกำหนดด้านแรงดันเกินขีดจำกัด
- การคำนวณการออกแบบต้องการความแข็งแกร่งที่สูงกว่า
- การลดน้ำหนักเป็นสิ่งสำคัญ
แนวทางนี้ช่วยให้มั่นใจได้ถึงประสิทธิภาพด้านต้นทุนสูงสุด
เหตุใดผู้ซื้อส่วนใหญ่จึงเลือก P275N
จากมุมมองของตลาด P275N คือ:
- หนึ่งในเหล็กภาชนะรับความดันที่ใช้กันมากที่สุด
- มีจำหน่ายอย่างแพร่หลายและมีอุปทานที่มั่นคง
- ง่ายต่อการประมวลผลและประดิษฐ์
- คุ้มค่ามากขึ้น-ในการสั่งซื้อจำนวนมาก
ที่ Gnee Steel คำสั่งซื้อซ้ำส่วนใหญ่มาจากลูกค้าที่ลองใช้เกรดที่สูงกว่าในตอนแรก และต่อมาเปลี่ยนกลับเป็น P275N เพื่อการควบคุมต้นทุนที่ดีขึ้น
ความแตกต่างระหว่าง P275N และ P355N ไม่ได้อยู่ที่ว่าอันไหนดีกว่ากัน มันอยู่ที่ว่าอันไหนเหมาะกับโปรเจ็กต์ของคุณมากกว่ากัน หากแอปพลิเคชันของคุณทำงานภายใต้สภาวะแรงดันมาตรฐาน P275N มีให้:
- ความแข็งแกร่งที่เชื่อถือได้
- เชื่อมได้ดีเยี่ยม
- ประสิทธิภาพที่ได้รับการพิสูจน์แล้ว
การเลือก P355N ในกรณีเช่นนี้มักจะทำให้ต้นทุนสูงขึ้นโดยไม่เกิดประโยชน์อย่างแท้จริง

หากคุณกำลังเปรียบเทียบ P275N และ P355N ขั้นตอนที่ใช้งานได้จริงที่สุดก็คือง่ายๆ
- เริ่มด้วย P275N.
- ประเมินการออกแบบของคุณ
- อัปเกรดเมื่อจำเป็นเท่านั้น
แนวทางนี้ช่วยให้คุณหลีกเลี่ยงค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น ในขณะเดียวกันก็รักษาการปฏิบัติตามข้อกำหนดและความปลอดภัยอย่างสมบูรณ์
หากเป้าหมายของคุณคือการควบคุมงบประมาณ ปรับปรุงประสิทธิภาพ และรักษาประสิทธิภาพที่เชื่อถือได้ P275N ไม่ได้เป็นเพียงตัวเลือก - แต่เป็นตัวเลือกที่ชาญฉลาดที่สุด
ที่ Gnee Steel เราพร้อมที่จะสนับสนุนโครงการของคุณด้วย:
- อุปทานที่มั่นคงของแผ่นเหล็ก P275N
- ราคาโรงงานที่แข่งขันได้
- จัดส่งที่รวดเร็วและการสนับสนุนด้านเทคนิคเต็มรูปแบบ
ส่งความต้องการของคุณมาให้เราวันนี้และรับใบเสนอราคาที่ปรับให้เหมาะสม เนื่องจากในโครงการจริง วัสดุที่ดีที่สุดไม่ใช่วัสดุที่แข็งแกร่งที่สุด - แต่เป็นวัสดุที่ให้คุณค่าที่ดีที่สุด
ติดต่อตอนนี้เพื่อรับใบเสนอราคาเหล็ก P275N

อะไรคือความแตกต่างหลักระหว่าง P275N, P275NH, P275NL1 และ P275NL2?
ความแตกต่างหลักอยู่ที่อุณหภูมิการทดสอบแรงกระแทกและสภาพการทำงานที่เกี่ยวข้อง เกรดทั้งสี่มีความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำมากกว่าหรือเท่ากับ 275MPa (สำหรับความหนาน้อยกว่าหรือเท่ากับ 16 มม.) และเป็นไปตามมาตรฐาน EN 10028-3:
P275N: การทดสอบแรงกระแทกที่ -20 องศา เหมาะสำหรับภาชนะรับความดันอุณหภูมิปกติและท่ออุตสาหกรรมทั่วไป
P275NH: การทดสอบแรงกระแทกที่ -20 องศา ปรับให้เหมาะสมเพื่อประสิทธิภาพที่อุณหภูมิสูง- ปรับให้เข้ากับอุปกรณ์ที่มีความดันอุณหภูมิปานกลาง-ถึงสูงที่ต่ำกว่า 350 องศา ;
P275NL1: การทดสอบแรงกระแทกที่ -40 องศา เหมาะสำหรับถังเก็บและตัวแยกที่อุณหภูมิต่ำในบริเวณที่มีอากาศหนาวเย็น
P275NL2: การทดสอบแรงกระแทกที่ -50 องศา ให้ความทนทานต่ออุณหภูมิต่ำพิเศษที่ดีที่สุด ปรับให้เข้ากับอุปกรณ์แช่แข็ง เช่น ระบบไนโตรเจนเหลว/LNG
การกำหนดตัวเลขที่สอดคล้องกันสำหรับเกรดทั้งสี่นี้คืออะไร?
P275N: 1.0483;
P275NH: 1.0485;
P275NL1: 1.0488;
P275NL2: 1.1104.
ความหนาส่งผลต่อประสิทธิภาพหรือไม่?
ใช่แล้ว เมื่อความหนาเกิน 16 มม. ความแข็งแรงของผลผลิตจะค่อยๆ ลดลง (เช่น มากกว่าหรือเท่ากับ 245MPa สำหรับ 63~100 มม.) และความเหนียวของอุณหภูมิต่ำ-ก็ลดลงเล็กน้อยเช่นกัน สำหรับสภาพการทำงานที่อุณหภูมิต่ำพิเศษ-ที่มีความหนา >40 มม. ขอแนะนำให้จัดลำดับความสำคัญของ P275NL2 และเพิ่มอัตราส่วนการสุ่มตัวอย่างสำหรับการทดสอบแรงกระแทก
ตัวบ่งชี้คุณสมบัติทางกลที่สำคัญของเกรดทั้งสี่คืออะไร
ความแข็งแรงของผลผลิต (ReH): มากกว่าหรือเท่ากับ 275MPa สำหรับความหนาน้อยกว่าหรือเท่ากับ 16 มม. ลดลงเล็กน้อยเมื่อความหนาเพิ่มขึ้น (เช่น มากกว่าหรือเท่ากับ 255MPa สำหรับ 40~63 มม.)
ความต้านแรงดึง (Rm): 410 ~ 560MPa;
พลังงานกระแทก (KV): มากกว่าหรือเท่ากับ 27J สำหรับแต่ละอุณหภูมิกระแทกที่สอดคล้องกัน (การจ่ายไฟปกติตรงมากกว่าหรือเท่ากับ 40J เพื่อเพิ่มความปลอดภัยซ้ำซ้อน)
การยืดตัว (A): มากกว่าหรือเท่ากับ 22%~24% (ปรับตามความหนา)
ช่วงของขนาดที่มีอยู่คืออะไร?
ความหนา: 6 มม. ~ 300 มม.;
ความกว้าง: 1500mm~4800mm;
ความยาว: 6000mm~18000mm;
มีบริการตัด เจาะ และบากตามสั่ง โดยมีขนาดการตัดขั้นต่ำ 500×500 มม.
ความสามารถในการเชื่อมเป็นอย่างไร และข้อแนะนำในการเชื่อมมีอะไรบ้าง?
มีความสามารถในการเชื่อมได้ดีเยี่ยม (CEV น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.43%) พร้อมวิธีแก้ปัญหาที่แนะนำ:
วัสดุสิ้นเปลืองในการเชื่อม: E5515-C1 สำหรับการเชื่อมอาร์กแบบแมนนวล, ฟลักซ์ H08MnA+F55A4 สำหรับการเชื่อมอาร์กแบบจุ่ม และ ER50-6 สำหรับการเชื่อมอาร์กโลหะแก๊ส
ข้อกำหนดการอุ่นเครื่อง: ไม่จำเป็นต้องอุ่นเครื่องสำหรับความหนาน้อยกว่าหรือเท่ากับ 30 มม. เปิดเตาอบที่ 100~150 องศาสำหรับความหนา > 30 มม.
อุณหภูมิระหว่างทาง: น้อยกว่าหรือเท่ากับ 250 องศา โดยมีการควบคุมความร้อนที่ 15~35kJ/cm;
หลัง-การอบชุบด้วยความร้อนจากการเชื่อม (PWHT): แนะนำสำหรับแผ่นหนา (>50 มม.) – การอบอ่อนเพื่อบรรเทาความเครียดที่ 580~620 องศาเป็นเวลา 2 ชั่วโมง
ซีรีส์ P275 สามารถใช้แทน ASTM A516 Gr70 (มาตรฐานอเมริกัน) หรือ Q345R (มาตรฐานจีน) ได้หรือไม่
เทียบกับ ASTM A516 Gr70: ความแข็งแกร่งใกล้เคียงกัน แต่ซีรีส์ P275 ให้ความทนทานต่ออุณหภูมิต่ำ-ดีกว่า
. ซีรีส์ P275 เป็นที่ต้องการสำหรับโครงการในยุโรป ในขณะที่ ASTM A516 Gr70 เหมาะสำหรับโครงการในอเมริกาเหนือ
เทียบกับ Q345R (GB 713): Q345R มีความแข็งแกร่งของผลผลิตที่สูงกว่า ( มากกว่าหรือเท่ากับ 345MPa) แต่ซีรีส์ P275 มีความเป็นเลิศในด้านประสิทธิภาพที่อุณหภูมิต่ำ- (-การกระแทก 20 องศา) และความเสถียรที่อุณหภูมิสูง สำหรับโครงการระดับนานาชาติแนะนำให้เลือกตามมาตรฐาน EN ก่อน
อะไรคือความแตกต่างระหว่าง P275NL1/NL2 และ 16MnDR (มาตรฐานจีน)?
16MnDR (GB 3531): การทดสอบแรงกระแทกที่ - 40 องศา ความแข็งแรงของผลผลิตมากกว่าหรือเท่ากับ 315MPa เหมาะสำหรับโครงการที่มีอุณหภูมิต่ำในประเทศ
P275NL1: การทดสอบแรงกระแทกที่ -40 องศา ความแข็งแรงของผลผลิตมากกว่าหรือเท่ากับ 275MPa ซึ่งเป็นของระบบมาตรฐานยุโรปที่ได้รับการยอมรับในระดับสากลที่สูงกว่า
P275NL2: การทดสอบแรงกระแทกที่ -50 องศา ให้ความเหนียวที่อุณหภูมิต่ำได้ดีกว่า 16MnDR ปรับให้เข้ากับสภาพการทำงานด้วยความเย็นจัดที่รุนแรงยิ่งขึ้นได้
| แผ่นเหล็กอื่นๆ | ||||
| ชื่อ | วัสดุ | ข้อมูลจำเพาะ (มม.) | ตัน | หมายเหตุ |
| แผ่นเหล็กหุ้ม | P265GH+410,S355JR+410,A516Gr70+316, A537CL1+304แอล,Q235B+304แอล,Q345B+304, A516Gr70(เนซ)+410,A537CL1+904แอล, A537CL1+316แอล,A516Gr70+304แอล,A537CL1+304 ,A516Gr70+410,A516Gr70+904ล |
2-300 มม. (แผ่นฐาน), 1-50 มม. (แผ่นคอมโพสิต) | / | UT, AR, TMCP.Normalized, Quenched and Tempered, Z Direction Test, Charpy V-Notch impact Testการทดสอบของบุคคลที่สาม การเคลือบหรือการยิงระเบิดและการทาสี |
| โลหะผสมต่ำ | Q345A, Q345B, Q345C, Q345D, Q345E, Q390, Q420, Q460C, ST52-3, S355J2+N, SS400, SA302GrC, S275NL, 35CrMo | 6 - 350 | 5788.56 | การทำให้เป็นมาตรฐาน, อารมณ์, ควบคุมการรีด, การรีดร้อน, การรีดร้อน, การตรวจสอบครั้งที่ 1, การตรวจสอบครั้งที่ 2, การตรวจสอบครั้งที่ 3 |
| แผ่นภาชนะรับความดัน | Q245R, Q345R, Q370R, 16MnDR, 09MnNiDR, 15CrMoR, 14Cr1MoR, 12Cr2Mo1R, SA516Gr60, SA516Gr70, SA516Gr485, SA285, SA387Gr11, SA387Gr12, SA387Gr22, P265,P295,P355GH,Q245R(R-HIC),Q345R(R-HIC) | 3 - 300 | 8650 | การทำให้เป็นมาตรฐาน, อารมณ์, ควบคุมการรีด, การรีดร้อน, การรีดร้อน, การตรวจสอบครั้งที่ 1, การตรวจสอบครั้งที่ 2, การตรวจสอบครั้งที่ 3 |
| แผ่นความแข็งแรงสูง- | WH785D/อี,Q960D/อี, Q890D/อี,WH60D/อี,WH70B,Q550D,Q590D,Q690D/อี | 8 - 120 | 3086.352 | ดับและอารมณ์ |
| สวม-แผ่นต้านทาน | NM360, NM400, NM450, NM500 | 6 - 150 | 3866.297 | ดับและอารมณ์ |
| แผ่นสะพาน | Q235qC, Q345qC, Q370qC, Q420qC, Q345qDNH, Q370qDNH, A709 - 50F - 2, A709 - 50T - 2 | 8 - 200 | 2853.621 | รีดร้อน, ปกติ, รีดร้อนควบคุมการรีด, ดับและอารมณ์ + ความเหนียวและความเปราะบาง |

